Zero TechnologyZero Technology
VXE R1 SE: Chuột Gaming Không Dây Siêu Nhẹ Cho Game FPS
Gaming Gear9 / 10Rất đáng mua cho game thủ ngân sách thấp; ưu tiên bản SE+ nếu bạn ngại sạc pin.

VXE R1 SE: Chuột Gaming Không Dây Siêu Nhẹ Cho Game FPS

24 tháng 10, 20263 phút đọc
Quay lại danh sách

VXE R1 SE và R1 SE+ là bộ đôi chuột không dây đang “làm mưa làm gió” phân khúc giá rẻ: cảm biến PAW3395 SE, nặng chỉ khoảng 51–55g, kết nối 3 chế độ. Nên chọn bản nào và có đáng tiền không?

VXE R1 SE: Chuột Gaming Không Dây Siêu Nhẹ Cho Game FPS - ảnh 1
Phóng to
1 / 2

Thông Số Kỹ Thuật

Cảm biếnPixArt PAW3395 SE
DPITối đa 18.000 DPI, chỉnh bằng phần mềm
Tốc độ / gia tốc400 IPS / 40G
Polling rateTới 1000Hz (2000Hz khi dùng receiver 2K, bán riêng)
Kết nối3 chế độ: USB-C có dây, 2.4GHz, Bluetooth
SwitchHuano (bản SE+: Huano Blue Glow V2)
Thiết kếĐối xứng, kích thước khoảng 120,6 × 64 × 37,8 mm
Trọng lượngKhoảng 51g (SE) / 55g (SE+)
PinSE: khoảng 250mAh / SE+: khoảng 500mAh

1Tổng quan: vì sao VXE R1 SE được săn đón?

VXE (thuộc hệ sinh thái ATK/VGN) là cái tên quen thuộc với game thủ thích chuột nhẹ giá rẻ. Dòng R1 có nhiều phiên bản (SE, SE+, Pro, Pro Max…), trong đó R1 SE và R1 SE+ là hai bản dễ tiếp cận nhất, thường chỉ khoảng 350–600 nghìn đồng tùy phiên bản và thời điểm. Với mức giá đó, bạn có cảm biến PAW3395 SE, trọng lượng chỉ khoảng 51–55g và kết nối 3 chế độ — những thứ trước đây chỉ có trên chuột cả triệu đồng.

2R1 SE và R1 SE+ khác nhau thế nào?

Hai bản dùng chung vỏ đối xứng và cảm biến PAW3395 SE. Khác biệt chính nằm ở pin và switch: bản SE dùng pin khoảng 250mAh nên nhẹ hơn (khoảng 51g), còn bản SE+ được nâng lên khoảng 500mAh, nặng hơn một chút (khoảng 55g) nhưng thời lượng dùng gần như gấp đôi. Bản SE+ cũng dùng switch Huano Blue Glow V2. Nếu bạn ngại sạc, hãy chọn SE+; nếu muốn nhẹ tối đa và giá rẻ nhất, bản SE là đủ. Trên trang bán, hãy chọn đúng phân loại trước khi đặt.

3Thiết kế và cảm giác cầm

R1 SE có thiết kế đối xứng, kích thước khoảng 120,6 × 64 × 37,8 mm — thuộc nhóm vừa-nhỏ, phù hợp tay người Việt. Kiểu cầm claw và fingertip là thoải mái nhất; người cầm palm tay vừa vẫn dùng được, nhưng tay to sẽ thấy hơi thiếu. Trọng lượng khoảng 51–55g giúp chuột vẩy nhanh, dừng chính xác và đỡ mỏi cổ tay sau những trận game dài.

4Cảm biến và hiệu năng gaming

PAW3395 SE là biến thể của PAW3395 — một trong những cảm biến phổ biến nhất trên chuột gaming tầm trung và cao cấp. Với tối đa 18.000 DPI, 400 IPS và gia tốc 40G, cảm biến này dư sức đáp ứng các tựa game FPS như Valorant, CS2 hay PUBG, nơi độ chính xác và tracking ổn định là quan trọng nhất. DPI và polling rate có thể chỉnh qua phần mềm. Mặc định chuột chạy tới 1000Hz; nếu muốn 2000Hz, bạn cần mua thêm receiver 2K.

5Kết nối 3 chế độ và pin

Chuột hỗ trợ 2.4GHz qua receiver (khuyên dùng khi chơi game vì độ trễ thấp), Bluetooth (tiện cho laptop, máy tính bảng, không chiếm cổng USB) và dây USB-C. Thời lượng pin phụ thuộc phiên bản và polling rate: bản SE+ với pin khoảng 500mAh có thể dùng nhiều ngày chơi game liên tục mới phải sạc, còn bản SE pin nhỏ hơn nên cần sạc thường xuyên hơn, đặc biệt khi để polling rate cao.

6Có nên mua VXE R1 SE / R1 SE+?

Nếu bạn đang cần một con chuột không dây nhẹ, cảm biến tốt để chơi FPS mà ngân sách chỉ vài trăm nghìn, VXE R1 SE/SE+ gần như là lựa chọn khó bỏ qua. Bản SE+ cân bằng hơn nhờ pin lớn; bản SE hợp với ai muốn nhẹ và rẻ nhất. Nó không có RGB và không dành cho tay quá to, nhưng xét hiệu năng trên giá tiền thì rất khó tìm đối thủ.

✓Điểm Cộng

  • Cảm biến PAW3395 SE chính xác, ổn định — ngang tầm chuột đắt gấp nhiều lần.
  • Rất nhẹ (khoảng 51–55g), vẩy chuột nhanh, ít mỏi tay khi chơi lâu.
  • Kết nối 3 chế độ: 2.4GHz để chơi game, Bluetooth cho laptop/văn phòng, dây USB-C khi sạc.
  • Thiết kế đối xứng dễ làm quen, hợp cả kiểu cầm claw lẫn fingertip.
  • Bản SE+ có pin khoảng 500mAh, gấp đôi bản SE, ít phải sạc hơn.
  • Giá cực kỳ cạnh tranh so với thông số.

✕Điểm Trừ

  • Bản SE pin nhỏ, chơi nhiều ở polling rate cao sẽ phải sạc khá thường xuyên.
  • Muốn dùng 2000Hz phải mua thêm receiver 2K riêng.
  • Không có RGB — ai thích chuột phát sáng sẽ hụt hẫng.
  • Thương hiệu Trung Quốc, chế độ bảo hành và chất lượng hoàn thiện có thể khác nhau tùy shop.
  • Kích thước vừa-nhỏ, người tay to thích cầm palm có thể thấy chưa đầy tay.

Câu Hỏi Thường Gặp

Nên mua VXE R1 SE hay R1 SE+?

Chọn SE+ nếu bạn muốn pin lâu (khoảng 500mAh, gấp đôi bản SE). Chọn SE nếu ưu tiên nhẹ nhất và giá rẻ nhất, chấp nhận sạc thường xuyên hơn.

VXE R1 SE có chơi Valorant, CS2 tốt không?

Có. Cảm biến PAW3395 SE cùng trọng lượng nhẹ rất phù hợp với game FPS cần aim chính xác. Nên dùng chế độ 2.4GHz khi chơi để có độ trễ thấp nhất.

VXE R1 SE có dùng được với MacBook không?

Có. Chuột kết nối qua Bluetooth hoặc receiver 2.4GHz (cần cổng USB-A hoặc adapter USB-C), dùng được trên Windows và macOS.

Chuột có hỗ trợ 2000Hz không?

Có thể lên 2000Hz, nhưng cần mua thêm receiver 2K bán riêng. Receiver đi kèm mặc định cho tối đa 1000Hz.

VXE R1 SE có đèn RGB không?

Không. Chuột không có RGB để giảm trọng lượng và tiết kiệm pin.

Kết Luận

9/10

Chuột không dây siêu nhẹ, cảm biến PAW3395 SE, 3 chế độ kết nối với giá vài trăm nghìn — một trong những món hời nhất cho game thủ FPS.

Rất đáng mua cho game thủ ngân sách thấp; ưu tiên bản SE+ nếu bạn ngại sạc pin.

So Sánh Sản Phẩm

Đặt cạnh các sản phẩm Gaming Gear khác đã được đánh giá, chấm theo cùng bộ tiêu chí.

Sản phẩmĐiểmThiết kếHiệu năngĐộ bền & bảo hànhGiá trị
VXE R1 SE: Chuột Gaming Không Dây Siêu Nhẹ Cho Game FPSĐang xem
98.89.28.39.7
8.28.27.98.38.8
8.998.88.59.5
9.199.38.89.5

Bình Luận

Đăng nhập để tham gia bình luận
Đăng Nhập

Thêm về Gaming Gear

Xem tất cả →
HyperX Cloud Stinger 2 Core: Tai Nghe Gaming Cho Những Trận Rank Dài
8.2
Gaming Gear

HyperX Cloud Stinger 2 Core: Tai Nghe Gaming Cho Những Trận Rank Dài

HyperX Cloud Stinger 2 Core (683L9AA) là tai nghe gaming có dây giá rẻ của HyperX: driver 40 mm, nặng khoảng 272 g, mic xoay để tắt tiếng, núm chỉnh âm lượng ngay trên tai và bảo hành 2 năm. Với giá khoảng 750 nghìn, nó có đáng mua cho người mới chơi game?

ZTZero Technology28 tháng 10, 2026
AULA F75 Pro: Bàn Phím Cơ 3 Mode Với Gasket Mount Có Gì Hay?
8.9
Gaming Gear

AULA F75 Pro: Bàn Phím Cơ 3 Mode Với Gasket Mount Có Gì Hay?

AULA F75 Pro gây sốt nhờ những thứ hiếm thấy trong tầm giá dưới 2 triệu: gasket mount, 5 lớp tiêu âm, kết nối 3 mode, hot-swap 5 pin và núm xoay chỉnh âm lượng. Liệu nó có thực sự đáng tiền cho cả gaming lẫn văn phòng?

ZTZero Technology24 tháng 10, 2026
Logitech G102 Gen 2: Vì Sao Chuột Gaming Này Vẫn Được Quan Tâm?
9.1
Gaming Gear

Logitech G102 Gen 2: Vì Sao Chuột Gaming Này Vẫn Được Quan Tâm?

Logitech G102 Gen 2 Lightsync là một trong những mẫu chuột gaming phổ biến nhất hiện nay nhờ cảm biến chính xác, thiết kế thoải mái, hệ thống đèn RGB đẹp mắt và mức giá dễ tiếp cận cho mọi game thủ.

ZTZero Technology17 tháng 6, 2026